วันอังคารที่ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2551

แผนการสอน

แผนการสอน
วิทยาลัยเทคโนโลยีและอุตสาหกรรมการต่อเรือนครศรีธรรมราช
วิชางานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กล๊าส(FRP)
รหัส 2117-2306
ระดับชั้นปวช.2
แผนกวิชาช่างต่อเรือ คณะวิชาช่างต่อเรือ
ภาคเรียนที่ 2/2550
ผู้สอน นายสุริยา บาราสัน
สำนักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษา
กระทรวงศึกษาธิการ

วิทยาลัยเทคโนโลยีและอุตสาหกรรมการต่อเรือนครศรีธรรมราช
หน่วยการสอน ชื่อเรื่องการสอน การวัดผลและประเมินผลตามสภาพจริง
ภาคเรียนที2/2550
รหัสวิชา 2117 – 2306 วิชางานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กล๊าส ระดับ ปวช.2
แผนกวิชาช่างต่อเรือ ชื่อ-สกุลผู้สอน นาย สุริยา บาราสัน
จุดประสงค์รายวิชา
1.เพื่อให้มีความเข้าใจในการออกแบบชิ้นงานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กลาส การทำแม่แบบไฟเบอร์กลาส การหล่อชิ้นงานผลิตภัณฑ์ และการตกแต่งชิ้นงาน
2.เพื่อให้มีความสามารถในการออกแบบชิ้นงานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กลาส การทำแม่แบบไฟเบอร์กลาส การหล่อชิ้นงานผลิตภัณฑ์ และการตกแต่งชิ้นงาน
3.เพื่อให้มีกิจนิสัยในการทำงานด้วยความเป็นระเบียบเรียบร้อย ประณีต รอบคอบ ความปลอดภัย
มาตรฐานรายวิชา
1.เข้าใจหลักการออกแบบชิ้นงานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กลาส การทำแม่แบบไฟเบอร์กลาส
2.ออกแบบ ผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กลาส
3.สร้างผลิตไฟเบอร์กลาส
4.ประมาณราคางานผลิตไฟเบอร์กลาส
คำอธิบายรายวิชา
ศึกษาและปฎิบัติเกี่ยวกับหลักการการออกแบบชิ้นงานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กลาส การคิดรายการวัสดุ การเตรียมเครื่องมือและอุปกรณ์ ทำแบบผลิตภัณพ์ประกอบในเรือด้วยไม้ โลหะ ปูนพลาสเตอร์ ยางและไฟเบอร์กลาส การหล่อชิ้นงานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กลาส การตกแต่งชิ้นงานไฟเบอร์กลาส




วิทยาลัยเทคโนโลยีและอุตสาหกรรมการต่อเรือนครศรีธรรมราช
หน่วยการสอน ชื่อเรื่องการสอน การวัดผลและประเมินผลตามสภาพจริง
ภาคเรียนที่ 2/2550 ปีการศึกษา 2550
รหัสวิชา2117-2306 ชื่อวิชางานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กล๊าส ระดับ ปวช.2
แผนกวิชา ช่างต่อเรือ ชื่อ-สกุลผู้สอน นายสุริยา บาราสัน.
สัปดาห์
ที่
หน่วยการสอนที่
ขื่อเรื่องการสอน
วัดผลครั้งที่
คะแนนเต็ม
วิธีการวัดผล
1
1
ศึกษาคุณสมบัติของวัสดุที่ใช้ทำผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กลาส
1
8
ใบประเมินผลการ ป.งาน
2
3
2





การออกแบบชิ้นงานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กลาสการทำแม่แบบไฟเบอร์กลาสตัวผู้ตัวเมียด้วยไม้ โลหะ ปูนพล๊าสเตอร์ ยางและไฟเบอร์กล๊าส
2




20




ใบประเมินผลการ ป.งาน



4
5
6
7
8
3
การใช้วัสดุอุปกรณ์และการผสมสารเคมีแต่ละชนิดได้อย่างถูกต้อง
3
8
ใบประเมินผลการ ป.งาน
9
10
4
การคำนวณหาพื้นที่ที่ใช้ทำชิ้นงานงานไฟเบอร์กลาส
4
8
ใบประเมินผลการ ป.งาน
11
12
5






ขั้นตอนการหล่อชิ้นงานงานไฟเบอร์กลาส
5




20



ใบประเมินผลการ ป.งาน



13
14
15
16
17

6
การตกแต่งชิ้นงานไฟเบอร์กลาส

6



16



ใบประเมินผลการ ป.งาน
18





รวมคะแนนเต็ม
80

กิจกรรมการเรียนการสอน
1.ดำเนินการสอนแบบฝึกทักษะการปฎิบัติงานในการทำผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กลาส
2.ศึกษาค้นคว้าเพิ่มเติมเกี่ยวกับวิธีการทำผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กลาส
สื่อการเรียนการสอน
1.คู่มือการเรียนไฟเบอร์กลาส
2.ภาพประกอบ
การวัดผลและประเมินผล
1.การวัดผล
1.1 ศึกษาคุณสมบัติของวัสดุที่ใช้ทำผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กลาส 8
1.2 ขั้นตอนการทำต้นแบบไฟเบอร์กลาสและแม่แบบไฟเบอร์กลาส(Model)อย่างง่าย 20
1.3 การคำนวณหาพื้นที่ที่ใช้ทำชิ้นงานงานไฟเบอร์กลาส 8
1.4 การใช้วัสดุอุปกรณ์และการผสมสารเคมีแต่ละชนิดได้อย่างถูกต้อง 8
1.5 ขั้นตอนการทำชิ้นงานงานไฟเบอร์กลาส 20
1.6 การตกแต่งชิ้นงาน 16
รวมคะแนน 100 คะแนน
แผนการจัดการเรียนรู้ที่1
รหัสวิชา 2117-2306 วิชา งานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กล๊าส
หน่วยที่ 1 สป.ที่ 1-2 ชื่อหน่วยศึกษาคุณสมบัติของวัสดุที่ใช้ในงานไฟเบอร์กล๊าส

แนวคิด
ในงานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กลาสหรืออุตสาหกรรมเอฟอาร์พีได้เจริญเติบโตอย่างรวดเร็ว อย่างน่าพอใจยิ่ง จากผลิตภัณฑ์ชดเชย การนำเข้าได้พัฒนาผลิตภัณฑ์ส่งออกนำรายได้จำนวนมากเข้าประเทศปัจจุบันไม่มีปัญหาด้านเทคนิคอีกต่อไป
สาระการเรียนรู้
1. ความสำคัญและประโยชน์งานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กลาส
2. คุณสมบัติของวัสดุที่ใช้ทำผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กลาส
3. จุดประสงค์รายวิชา มาตรฐานรายวิชาและคำอธิบายรายวิชางานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กล๊าส
4. การวัดผลและการประเมินผล
ผลการเรียนที่คาดหวัง

1. อธิบายความสำคัญงานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กล๊าสปัจจุบันได้
2. อธิบายความหมายของวัสดุที่ใช้ในงานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กล๊าสแต่ละประเภทได้
3. ยกตัวอย่างงานอาชีพที่เกี่ยวกับงานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กล๊าสได้
4. มีการพัฒนาคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ที่ผู้สอนสามารถสังเกตเห็นได้ ในด้านความมีมนุษยสัมพันธ์ ความมีวินัย ความรับผิดชอบ ความเชื่อมั่นในตนเอง ความสนใจใฝ่รู้ ความรักสามัคคี ความกตัญญูกตเวที
กิจกรรมการเรียนการสอน
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1.นักศึกษาและอาจารย์ร่วมกันแสดงความคิดเห็นถึงความสำคัญและประโยชน์ของงานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กล๊าส
2..ให้เนื้อหาสาระด้วยการบรรยาย
สื่อการเรียนการสอน
หนังสือเรียนวิชา งานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กล๊าส 2117-2306 (FRP)
การวัดผลและประเมินผล
วิธีวัดผล
1. ตรวจแบบทดสอบ
2. สังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานรายบุคคล
3. การสังเกตและประเมินผลพฤติกรรมด้านคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์
เครื่องมือวัดผล
1. แบบทดสอบ
2. แบบสังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานรายบุคคล
3. แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ โดยอาจารย์และนักศึกษาร่วมกันประเมิน
เกณฑ์การประเมินผล
1. แบบทดสอบ
2. แบบสังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานรายบุคคล เกณฑ์ผ่าน ต้องไม่มีช่องปรับปรุง
3. แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ คะแนนขึ้นอยู่กับการประเมินตามสภาพจริง

บันทึกหลังการสอน







แผนการจัดการเรียนรู้ที่2
รหัสวิชา 2117-2306 วิชา งานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กล๊าส
หน่วยที่ 2 สป. 3-4 ชื่อหน่วย การออกแบบชิ้นงานผลิตภัณฑ์

แนวคิด
ในรายวิชางานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กล๊าสมีความจำเป็นอย่างยิ่งก่อนที่นักเรียนจะปฎิบัติงาน ต้องออกแบบชิ้นงานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กล๊าสให้ได้ตามแบบที่ต้องการและต้องมีการวางแผน และลำดับขั้นตอนการออกแบบชิ้นงานให้ได้ตามเป้าหมายตามที่ต้องการ
สาระการเรียนรู้
1. ความสำคัญและประโยชน์ในการออกแบบ
2. ศึกษาขั้นตอนการวางแผนการออกแบบชิ้นงาน
3. ขั้นตอนการออกแบบชิ้นงานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กล๊าส

ผลการเรียนที่คาดหวัง
1. มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับการออกแบบ
2. อธิบายขั้นตอนการวางแผนการออกแบบชิ้นงาน
3. ขั้นตอนการออกแบบชิ้นงานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กล๊าสได้
4. มีการพัฒนาคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ที่ผู้สอนสามารถสังเกตเห็นได้ ในด้านความมีมนุษยสัมพันธ์ ความมีวินัย ความรับผิดชอบ ความเชื่อมั่นในตนเอง ความสนใจใฝ่รู้ ความรักสามัคคี ความกตัญญูกตเวที
กิจกรรมการเรียนการสอน
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. กล่าวนำเข้าสู่บทเรียน
2. ให้เนื้อหาสาระด้วยการบรรยาย
สื่อการเรียนการสอน
1. หนังสือเรียนวิชา หนังสือเรียนวิชา งานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กล๊าส

การวัดผลและประเมินผล
วิธีวัดผล
1. สังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานรายบุคคล
2. สังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
3. การสังเกตและประเมินผลพฤติกรรมด้านคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์
4.
เครื่องมือวัดผล
1. แบบสังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานรายบุคคล
2. แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
3. แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ โดยอาจารย์และนักศึกษาร่วมกันประเมิน
เกณฑ์การประเมินผล
1. แบบสังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานรายบุคคล เกณฑ์ผ่าน ต้องไม่มีช่องปรับปรุง
2. แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม เกณฑ์ผ่าน 50% ขึ้นไป
3. แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ คะแนนขึ้นอยู่กับการประเมินตามสภาพจริง
บันทึกหลังการสอน


แผนการจัดการเรียนรู้ที่3
รหัสวิชา 2117-2306 วิชา งานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กล๊าส
หน่วยที่ 2 สป. 5-7 ชื่อหน่วย การทำแม่แบบไฟเบอร์กล๊าส

แนวคิด
ในการทำผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กล๊าสหรือ เอฟอาร์พีสิ่งที่สำคัญที่สุดคือการทำแม่แบบ(mold) การทำแม่แบบที่ดีจะทำให้ชิ้นงานไฟเบอร์กล๊าสดีตามด้วย แม่แบบในงานอุคสาหกรรมการทำไฟเบอร์กล๊าสอาจเป็นโลหะ หรือไม้หรือไฟเบอร์กล๊าสแล้วแต่ความสะดวกและความเหมาะสม สำหรับอุคสาหกรรมแม่แบบเกือบท้งหมดทำด้วยไม้หรือไฟเบอร์กล๊าส มีจำนวนน้อยที่ใชโลหะทำแม่แบบ

สาระการเรียนรู้

1. ความสำคัญขั้นตอนการเตรียมต้นแบบไม้
2. การรองพื้นต้นแบบไม้ด้วยเรซิ่น
3. โป๊ะผิวต้นแบบไม้ดว้ยเรซิ่นโป๊ะ
4. ขัดผิวให้เรียบด้วยกระดาษทราย
5. ขัดผิวให้เรียบเป็นมันด้วยขี้ผึงขัดผิว
ผลการเรียนที่คาดหวัง

1. มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับขั้นตอนการเตรียมต้นแบบไม้
2. มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับรองพื้นต้นแบบไม้ด้วยเรซิ่น
3. มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับโป๊ะผิวต้นแบบไม้ดว้ยเรซิ่นโป๊ะ
4. มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับขัดผิวให้เรียบด้วยกระดาษทราย
5. มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับการขัดผิวให้เรียบเป็นมันด้วยขี้ผึงขัดผิว
6. มีการพัฒนาคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ที่ผู้สอนสามารถสังเกตเห็นได้ ในด้านความมีมนุษยสัมพันธ์ ความมีวินัย ความรับผิดชอบ ความเชื่อมั่นในตนเอง ความสนใจใฝ่รู้ ความรักสามัคคี ความกตัญญูกตเวที
กิจกรรมการเรียนการสอน

ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. กล่าวนำเข้าสู่บทเรียน
2. ให้เนื้อหาสาระด้วยการบรรยาย
สื่อการเรียนการสอน


1. หนังสือเรียนวิชา งานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กล๊าส
การวัดผลและประเมินผล
วิธีวัดผล
1. สังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานรายบุคคล
2. สังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
3. การสังเกตและประเมินผลพฤติกรรมด้านคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์
เครื่องมือวัดผล
1. แบบสังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานรายบุคคล
2. แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
3. แบบประเมินผลการเรียนรู้ หน่วยที่ 2
4. แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ โดยอาจารย์และนักศึกษาร่วมกันประเมิน
เกณฑ์การประเมินผล
1. แบบสังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานรายบุคคล เกณฑ์ผ่าน ต้องไม่มีช่องปรับปรุง
2. แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม เกณฑ์ผ่าน 50% ขึ้นไป
3. แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ คะแนนขึ้นอยู่กับการประเมินตามสภาพจริง

บันทึกหลังการสอน

แผนการจัดการเรียนรู้ที่4
รหัสวิชา 2117-2306 วิชา งานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กลาส
หน่วยที่ 3 คาบที่ 8-9 ชื่อหน่วยการคำนวณการหาพื้นที่งานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กลาส


แนวคิด


หลักการคำนวณการหาพื้นที่งานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กลาสมีความสำคัญเป็นอย่างยิ่งเพราะจะทำให้สามารถคำนนพื้นที่ต่างๆของวัสดุที่ใช้ทำอย่างเช่นการคำนวณการหาน้ำหนัก โดยใช้พื้นที่ 1 ตารางเมตร โดยใช้ใยแก้วเบอร์450เท่ากับ พื้นที่ 1 ตารางเมตรใยแก้วหนัก 450 กรัม และต้องใช้เรซิ่น เท่ากับ 2.5 เท่าของน้ำหนักใยแก้ว เจลโค๊ดเท่ากับ 520 กรัม ต่อพื้นที่ 1 ตารางเมตร
สาระการเรียนรู้
1. ความสำคัญและประโยนช์ของการคำนวณงานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กลาส
2. หลักการคำนวณน้ำหนักใยแก้ว
3. หลักการคำนวณน้ำหนักเรซิ่น
4. หลักการคำนวณน้ำหนักเจลโค๊ด
ผลการเรียนที่คาดหวัง

1. มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับหลักการคำนวณน้ำหนักใยแก้ว
2. มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับหลักการคำนวณน้ำหนักเรซิ่น
3. มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับหลักการคำนวณน้ำหนักเจลโค๊ด
4. มีการพัฒนาคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ที่ผู้สอนสามารถสังเกตเห็นได้ ในด้านความมีมนุษยสัมพันธ์ ความมีวินัย ความรับผิดชอบ ความเชื่อมั่นในตนเอง ความสนใจใฝ่รู้ ความรักสามัคคี ความกตัญญูกตเวที


กิจกรรมการเรียนการสอน

ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. กล่าวนำเข้าสู่บทเรียน
2. ให้เนื้อหาสาระด้วยการบรรยาย


สื่อการเรียนการสอน
หนังสือเรียนวิชา งานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กล๊าส


การวัดผลและประเมินผล
วิธีวัดผล
1. สังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานรายบุคคล
2. สังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
3. การสังเกตและประเมินผลพฤติกรรมด้านคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์

เครื่องมือวัดผล
1. แบบสังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานรายบุคคล)
2. แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
3. แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ โดยอาจารย์และนักศึกษาร่วมกันประเมิน
เกณฑ์การประเมินผล
1. แบบสังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานรายบุคคล
2. แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม เกณฑ์ผ่าน 50% ขึ้นไป
3. แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ คะแนนขึ้นอยู่กับการประเมินตามสภาพจริง
บันทึกหลังการสอน


แผนการจัดการเรียนรู้ที่5
รหัสวิชา 2117-2306 วิชา งานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กลาส
หน่วยที่ 4 สป.10-11 ชื่อหน่วย การใช้วัสดุและอุปกรณ์

แนวคิด
ก่อนที่จะทำผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กลาส หรือ เอหอาร์พีมีความสำคัญอย่างยิ่งที่เราจะต้องเรียนรู้และศึกษาวัสดุที่ใช้ทำผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กลาสให้ถูกต้องเพื่อให้เกิดประโยนช์มากที่สุด
สาระการเรียนรู้
1. ความสำคัญของเรซิ่น
2. ความสำคัญของแว๊คขัดผิว
3. ความสำคัญของตัวช่วยเร่งปฏิกิริยา
4. ความสำคัญของตัวทำแข็ง
5. ความสำคัญของใยแก้ว
6. ความสำคัญของเจลโค๊ด
7. ความสำคัญของน้ำยาล้าง
ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
1. มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับเรซิ่น
2. มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับแว๊คขัดผิว
3. มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับเรตัวช่วยเร่งปฏิกิริยา
4. มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับเรตัวทำแข็ง
5. มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับเรใยแก้ว
6. มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับเรเจลโค๊ด
7. มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับเรน้ำยาล้าง
8. มีการพัฒนาคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ที่ผู้สอนสามารถสังเกตเห็นได้ ในด้านความมีมนุษยสัมพันธ์ ความมีวินัย ความรับผิดชอบ ความเชื่อมั่นในตนเอง ความสนใจใฝ่รู้ ความรักสามัคคี ความกตัญญูกตเวที


กิจกรรมการเรียนการสอน
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. กล่าวนำเข้าสู่บทเรียน
2. ให้เนื้อหาสาระด้วยการบรรยาย

สื่อการเรียนการสอน
หนังสือเรียนวิชา งานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กล๊าส
การวัดผลและประเมินผล
วิธีวัดผล
1. สังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานรายบุคคล
2. สังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
3. การสังเกตและประเมินผลพฤติกรรมด้านคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์
เครื่องมือวัดผล
1. แบบสังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานรายบุคคล
2. แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม)
3. แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ โดยอาจารย์และนักศึกษาร่วมกันประเมิน


เกณฑ์การประเมินผล
1. แบบสังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานรายบุคคล
2. แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม เกณฑ์ผ่าน 50% ขึ้นไป
3. แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ คะแนนขึ้นอยู่กับการประเมินตามสภาพจริง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่6
รหัสวิชา 2117-2306 วิชา งานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กลาส
หน่วยที่ 5 สป. 12 ชื่อหน่วย ขั้นตอนการหล่อชิ้นงานไฟเบอร์กลาส

แนวคิด
ขั้นตอนการทำผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กลาสหรือเอฟอาร์พีมีวิธีการทำเหมือนกับการทำแม่แบบ
(mold) ไฟเบอร์กลาสหรือเอฟอาร์พี จากต้นแบบไม้ทุกประการ แต่เพื่อให้เกิดความมั่นใจจะได้ทบทวนรายละเอียดอีกครั้โดยอธิบายขันตอนการทำที่นั่งไฟเอร์กลาสสำหรับรถแข่ง โคคาร์ท ซึ่งมีขนาดพื้นที่ของผิวหน้าแม่แบบประมาณ 0.56 ตารางเมตร ต้องการความหน้าประมาณ 2 มม. โดยใช้ใยแก้วเบอร์ 450 จำนวน 2 ชั้น
สาระการเรียนรู้
1. การคำนวณหาน้ำหนักเรซิ่น
2. การคำนวณหาน้ำหนักเจลโค๊ต
3. การคำนวณหาน้ำหนักใยแก้ว
ผลการเรียนที่คาดหวัง
1. มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับการคำนวณหาน้ำหนักเรซิ่น
2. มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับการคำนวณหาน้ำหนักเจลโค๊ต
3. มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับการคำนวณหาน้ำหนักใยแก้ว
4. มีการพัฒนาคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ที่ผู้สอนสามารถสังเกตเห็นได้ ในด้านความมีมนุษยสัมพันธ์ ความมีวินัย ความรับผิดชอบ ความเชื่อมั่นในตนเอง ความสนใจใฝ่รู้ ความรักสามัคคี ความกตัญญูกตเวที
กิจกรรมการเรียนการสอน
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. กล่าวนำเข้าสู่บทเรียน
2. ให้เนื้อหาสาระด้วยการบรรยาย
สื่อการเรียนการสอน
หนังสือเรียนวิชา งานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กล๊าส


การวัดผลและประเมินผล
วิธีวัดผล
1. สังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานรายบุคคล
2. สังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
3. การสังเกตและประเมินผลพฤติกรรมด้านคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์
เครื่องมือวัดผล
1. แบบสังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานรายบุคคล
2. แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
3. แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ โดยอาจารย์และนักศึกษาร่วมกันประเมิน
เกณฑ์การประเมินผล
1. แบบสังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานรายบุคคล
2. แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม เกณฑ์ผ่าน 50% ขึ้นไป
3. แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ คะแนนขึ้นอยู่กับการประเมินตามสภาพจริง
บันทึกหลังการสอน
(

แผนการจัดการเรียนรู้ที่7
รหัสวิชา 2117-2306 วิชา งานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กลาส
หน่วยที่ 5 สป. 13-14 ชื่อหน่วย ขั้นตอนการหล่อชิ้นงานไฟเบอร์กลาส

แนวคิด
ขั้นตอนการทำผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กลาสหรือเอฟอาร์พีมีวิธีการทำเหมือนกับการทำแม่แบบ
(mold) ไฟเบอร์กลาสหรือเอฟอาร์พี จากต้นแบบไม้ทุกประการ แต่เพื่อให้เกิดความมั่นใจจะได้ทบทวนรายละเอียดอีกครั้โดยอธิบายขันตอนการทำที่นั่งไฟเอร์กลาสสำหรับรถแข่ง โคคาร์ท ซึ่งมีขนาดพื้นที่ของผิวหน้าแม่แบบประมาณ 0.56 ตารางเมตร ต้องการความหน้าประมาณ 2 มม. โดยใช้ใยแก้วเบอร์ 450 จำนวน 2 ชั้น
สาระการเรียนรู้
1. บอกความสำคัญของการทำชิ้นงานไฟไฟเบอร์กลาส
2. วิธีการขดผิวแม่แบบด้วยขี้ผึงขัดผิว
3. วิธีการทาน้ำยาถอดแบบ
4. หลักการผสมเจลโค๊ต
ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
1. มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับการทำชิ้นงานไฟไฟเบอร์กลาส
2. มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับวิธีการขดผิวแม่แบบด้วยขี้ผึงขัดผิว
3. มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับวิธีการทาน้ำยาถอดแบบ
4. มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับหลักการผสมเจลโค๊ต
5. มีการพัฒนาคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ที่ผู้สอนสามารถสังเกตเห็นได้ ในด้านความมีมนุษยสัมพันธ์ ความมีวินัย ความรับผิดชอบ ความเชื่อมั่นในตนเอง ความสนใจใฝ่รู้ ความรักสามัคคี ความกตัญญูกตเวท



กิจกรรมการเรียนการสอน
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. กล่าวนำเข้าสู่บทเรียน
2. ให้เนื้อหาสาระด้วยการบรรยาย


สื่อการเรียนการสอน
หนังสือเรียนวิชา งานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กล๊าส

การวัดผล
วิธีวัดผล
1. สังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานรายบุคคล
2. สังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
3. การสังเกตและประเมินผลพฤติกรรมด้านคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์
เครื่องมือวัดผล
1. แบบสังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานรายบุคคล
2. แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
3. แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ โดยอาจารย์และนักศึกษาร่วมกันประเมิน
เกณฑ์การประเมินผล
1. แบบสังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานรายบุคคล
2. แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม เกณฑ์ผ่าน 50% ขึ้นไป
3. แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ คะแนนขึ้นอยู่กับการประเมินตามสภาพจริง
บันทึกหลังการสอน


แผนการจัดการเรียนรู้ที่8
รหัสวิชา 2117-2306 วิชา งานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กลาส
หน่วยที่ 5 สป. 15-16 ชื่อหน่วย ขั้นตอนการหล่อชิ้นงานไฟเบอร์กลาส

แนวคิด
ขั้นตอนการทำผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กลาสหรือเอฟอาร์พีมีวิธีการทำเหมือนกับการทำแม่แบบ
(mold) ไฟเบอร์กลาสหรือเอฟอาร์พี จากต้นแบบไม้ทุกประการ แต่เพื่อให้เกิดความมั่นใจจะได้ทบทวนรายละเอียดอีกครั้โดยอธิบายขันตอนการทำที่นั่งไฟเอร์กลาสสำหรับรถแข่ง โคคาร์ท ซึ่งมีขนาดพื้นที่ของผิวหน้าแม่แบบประมาณ 0.56 ตารางเมตร ต้องการความหน้าประมาณ 2 มม. โดยใช้ใยแก้วเบอร์ 450 จำนวน 2 ชั้น
สาระการเรียนรู้
1. การวางแผ่นใยแก้วและหลักการทำชิ้นงาน
2. การผผมเรซิ่นกับตัวช่วยเร่งปฎิกิริยา
3. หลักการการถอดแม่แบบออกจากชิ้นงาน
ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
1. มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับการวางแผ่นใยแก้วและหลักการทำชิ้นงาน
2. มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับการผผมเรซิ่นกับตัวช่วยเร่งปฎิกิริยา
3. มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับหลักการการถอดแม่แบบออกจากชิ้นงาน
4. มีการพัฒนาคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ที่ผู้สอนสามารถสังเกตเห็นได้ ในด้านความมีมนุษยสัมพันธ์ ความมีวินัย ความรับผิดชอบ ความเชื่อมั่นในตนเอง ความสนใจใฝ่รู้ ความรักสามัคคี ความกตัญญูกตเวท






กิจกรรมการเรียนการสอน
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. กล่าวนำเข้าสู่บทเรียน
2. ให้เนื้อหาสาระด้วยการบรรยาย


สื่อการเรียนการสอน
หนังสือเรียนวิชา งานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กล๊าส

การวัดผล
วิธีวัดผล
1. สังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานรายบุคคล
2. สังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
3. การสังเกตและประเมินผลพฤติกรรมด้านคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์
เครื่องมือวัดผล
1. แบบสังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานรายบุคคล
2. แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
3. แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ โดยอาจารย์และนักศึกษาร่วมกันประเมิน
เกณฑ์การประเมินผล
1. แบบสังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานรายบุคคล
2. แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม เกณฑ์ผ่าน 50% ขึ้นไป
3. แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ คะแนนขึ้นอยู่กับการประเมินตามสภาพจริง
บันทึกหลังการสอน

แผนการจัดการเรียนรุ้ที่9
รหัสวิชา 2117-2306 วิชา งานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กลาส
หน่วยที่ 6 สป. 17-18 ชื่อหน่วย ขั้นตอนการตกแต่งชินงาน

แนวคิด
เพื่อให้มีความประณีตและความละเอียดอ่อนในการทำงานและให้ชิ้นงานที่ออกมามีความสวยงามและหลักการการตกแต่งผิวชิ้นงาน
สาระการเรียนรู้
1. การวางแผนการการตกแต่งชิ้นงาน
2. วัสดุที่ใช้ตกแต่ง
ผลการเรียนรืที่คาดหวัง
1. มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับการวางแผนการการตกแต่งชิ้นงาน
2. มีความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับการวัสดุที่ใช้ตกแต่ง
3. มีการพัฒนาคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ที่ผู้สอนสามารถสังเกตเห็นได้ ในด้านความมีมนุษยสัมพันธ์ ความมีวินัย ความรับผิดชอบ ความเชื่อมั่นในตนเอง ความสนใจใฝ่รู้ ความรักสามัคคี ความกตัญญูกตเวท



กิจกรรมการเรียนการสอน
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1. กล่าวนำเข้าสู่บทเรียน
2. ให้เนื้อหาสาระด้วยการบรรยาย


กิจกรรมการเรียนการสอน
หนังสือเรียนวิชา งานผลิตภัณฑ์ไฟเบอร์กล๊าส

การวัดผล
วิธีวัดผล
1. สังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานรายบุคคล
2. สังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
3. การสังเกตและประเมินผลพฤติกรรมด้านคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์
เครื่องมือวัดผล
1. แบบสังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานรายบุคคล
2. แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม
3. แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ โดยอาจารย์และนักศึกษาร่วมกันประเมิน
เกณฑ์การประเมินผล
1. แบบสังเกตพฤติกรรมการปฏิบัติงานรายบุคคล
2. แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม เกณฑ์ผ่าน 50% ขึ้นไป
3. แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์ คะแนนขึ้นอยู่กับการประเมินตามสภาพจริง
บันทึกหลังการสอน





โครงการสอน

ไม่มีความคิดเห็น: